Cảnh báo bà con mua đất Sổ cũ từ năm 1980 đến năm 2004

 

Cảnh báo bà con mua đất Sổ cũ từ năm 1980 đến năm 2004

Mọi người mua đất nền ...sổ cũ từ năm 18-2-1980 đến trước ngày 01-7-2004
lưu ý !!! Tránh tiền mất tật mang .

Ví dụ một trường hợp đã xảy ra : Anh  bạn lên mua đất trên hoà bình - diện tích 8000 m2 có 4000 m thổ cư giá 8 tỷ tuy nhiên khi làm chuyển nhượng sang tên cấp sổ mới theo luật đất đai thì diện tích đất thổ cư của cá nhân trên còn 400 m2 !! Giá chỉ còn 2-3 tỷ !!
Hạn mức công nhận đất ở

"Khoản 4 Điều 103 Luật Đất đai 2013"quy định về hạn mức công nhận đất ở khi xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn ao !!!

(Theo Bùi Thanh Tùng)

Le Phap

Sao lại có chuyện vớ vẫn mất thổ cư xảy ra nhỉ. Diện tích quy đinh thổ cư này là để khi đất không có thổ cư, hoặc mua thêm thổ cư thì được cấp trong phạm vi quy định này. còn vượt qua hạn mức thổ cư quy định là nộp thêm tiền phạt và chờ xét duyệt.
Làm j có chuyện bị cắt thổ cư hiện có trên sổ ?????? quá bậy

Lê Quỳnh

Anh bên trên mua phải trường hợp 4000m2 thổ cư không được ghi rõ trên các giấy tờ hợp pháp quyền sử dụng đất được quy định tại điều 100 luật đất đai 2013 nên mới phải áp dụng khoản 4 điều 103 luật đất đai 2013.  Có nghĩa là 4000m2 thổ cư đó ko được ghi trên giấy tờ cũ. Còn mua đất trong thời điểm nêu trên mà giấy tờ hợp pháp có ghi 4000m2 thổ cư sẵn thì khi cấp sổ mới sẽ ko bị mất đất thổ cư (áp dụng theo khoản 3 điều 103 luật đất đai).

Cao Nam Duong

Lê Quỳnh nhưng nếu giấy tờ cũ ko ghi rõ 4000m2 đất thổ cư thì làm cách nào để  bác chủ kia xác định chuẩn số đất mà mua, bác ơi?

Lê Quỳnh

Cao Nam Dương có thể là giấy tờ hoặc cam kết nào khác của các cá nhân. Nhưng xét theo quy định tại điều 100 luật đất đai 2013 thì loại giấy tờ đó ko được xem là hợp pháp và ko đủ điều kiện công nhận theo pháp luật. Vì vậy khi làm sổ mới bị xác định lại

Cao Nam Duong

Lê Quỳnh tóm lại :để chắc chắn thì diện tích 4000m2 kia phải đc thể hiện rõ trong giấy sổ đỏ thì mới yên tâm ,bác nhỉ!

Lê Quỳnh

Cao Nam Dương sổ đỏ hoặc các loại giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất được quy định tại điều 100 luật đất đai 2013

Văn Hùng

Lê Quỳnh kể cả cá giấy tờ khác ngoài sổ đỏ mà được quy định tại điều 100 luật đất đai 2013 có ghi rõ thì người có 8 tỉ chắc chắn chả dại mà xuống tiền cả.

Cao Nam Duong

Nguyễn Văn Hùng e nghĩ cũng đc , có điều rắc rối , mệt đầu thôi!

Vân Đồn

Địa phương e full thổ cư ở nông thôn : 400m2; đô thị :200m2. Nếu muốn chuyển thêm thì nộp thuế cao hơn bình thường

Lê Quỳnh

Phải hiểu đúng trường hợp khác nhau, ko phải cứ mua trong thời điểm đó là bị mất thổ cư (bị xác định lại theo hạn mức giao đất quy định của từng địa phương)

Cao Nam Duong

E đang thắc mắc : Hạn mức công nhận đất ở khi xác định đất ở đối với trường hợp có vườn ao,ví dụ như Hòa Bình là 1 huyện miền núi, tối đa chỉ đc 300m2 , sao chính quyền vẫn công nhận 400m2 ạ?
Bác nào giải thích giúp em anh

Lê Quỳnh

Cao Nam Dương Hộ gia đình đang sử dụng thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở; hộ gia đình đang sử dụng thửa đất ở có vườn, ao mà đất đó đã sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 nhưng không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được công nhận diện tích đất ở theo số lượng nhân khẩu có trong hộ gia đình như sau:

1. Đối với hộ gia đình có không quá bốn (04) nhân khẩu (số nhân khẩu chỉ tính trong hộ gia đình có cùng một số hộ khẩu) thì diện tích đất ở được công nhận:

a) Tại khu vực nông thôn bao gồm các xã thuộc các huyện và các xã thuộc thành phố Hòa Bình hạn mức tối đa là: 300 m2/hộ đối với các vị trí đất nằm ven các Quốc lộ, Tỉnh lộ, các trục đường giao thông liên xã, các vị trí đất tiếp giáp với chợ, bến phà, các cụm công nghiệp và các khu trung tâm; 500 m2/hộ cho các vị trí đất còn lại không nằm trong các vị trí trên;

Cao Nam Dương theo Quyết định số 27 của UBND tỉnh Hoà Bình nhé bạn

Cam Nam Duong

Lê Quỳnh có nghĩa ở bài này, Theo Qđ 27 của UBND tỉnh Hòa Bình ,bác mua đất kia thuộc trường hợp,vị trí  thứ 2, ub chỉ công nhận 400m2, bác nhỉ?
Cám ơn sự chia sẻ của bác ạ!

Các thông tin cơ bản trên Sổ Hồng

 

Bài viết chưa đáp ứng thông tin bạn đang tìm kiếm ?

Hãy để lại câu hỏi cần tư vấn cho Chợ Đất !

 

Hoặc gõ vào ô tìm kiếm dưới đây:

 

Tham khảo thêm các bài viết tư vấn mới về bất động sản tại đây

Xem thêm các tin tức hot về thị trường bất động sản tại đây

 

Thân mời bạn đọc có ý kiến hoặc bài viết chia sẻ xin gửi về hòm thư Email: chodat.com.vn0@gmail.com nhé.

 

 

Tham khảo thêm: Cơ hội đầu tư SecondHome Nhà phố - Biệt thự biển nghỉ dưỡng Phan Thiết

 

Đầu tư nhà phố biệt thự biển nghỉ dưỡng secondhome Novaworld Phan Thiết - Mũi Né - Bình Thuận

 

 

 

Liên hệ

0901231679

chodat.com.vn0@gmail.com

Park 1, Vinhomes Central Park, 208 Nguyễn Hữu Cảnh, phường 22, quận Bình Thạnh, TP Hồ Chí Minh.

Anh/Chị cần tư vấn mua bán nhà đất ? Chỉ cần để lại câu hỏi cho chúng tôi

Để nhận thông tin tư vấn chi tiết qua điện thoại hoặc email, vui lòng điền vào thông tin dưới đây, chúng tôi sẽ liên hệ lại ngay !

biet-thu-bien-novaworld-thiet
biet-thu-bien-san-golf-mui-ne-novaworld-thiet